Phổ biến pháp luật Phổ biến pháp luật

Đã bị tước GPLX, có bị phạt lỗi không GPLX?

Tôi lái xe ô tô chạy quá tốc độ và bị CSGT lập biên bản, tước GPLX. Chưa đến thời gian hẹn của CSGT giải quyết vi phạm để lấy GPLX về, tôi lại tiếp tục vi phạm giao thông thì có bị coi là không có GPLX?

Trần Văn Toàn (Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội)

Đã bị tước GPLX, có bị phạt lỗi không GPLX? 1

Một lái xe bị phạt 17 triệu đồng, tước GPLX, giữ xe tải đi ngược chiều trên cao tốc Bắc Giang - Lạng Sơn. (Ảnh minh họa)

Trung tá Vũ Kiên Cường (Đội CSGT số 10, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội) trả lời:

Luật GTĐB quy định đối với người điều khiển phương tiện phải có GPLX và các giấy tờ theo quy định.

Điều 25 Luật Xử lý vi phạm hành chính cũng ghi rõ: Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động được ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Với tình huống như bạn hỏi, nếu đã bị tước GPLX thì bạn không được tham gia giao thông. Vì vậy, CSGT lập biên bản bạn vi phạm lỗi tham gia giao thông không có GPLX là đúng với quy định. Với vi phạm lần hai này, CSGT có thể giữ giấy đăng kí xe ô tô thay vì giữ GPLX của bạn.

                                                      Nguồn: Báo Giao thông


Văn Bản Mới Văn Bản Mới

  • 08/2021/QĐ-UBND (10/06/2021)
    sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy chế tiếp nhận, xử lý, phát hành,...
  • 1154/QĐ-UBND (17/05/2021)
    Quyết định Về việc công bố Danh mục thủ tục hành chính được sửa đổi...
  • 08/2021/TT-BGTVT (19/04/2021)
    Ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về cảng biển
  • 09/2021/TT-BGTVT (19/04/2021)
    Ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về cảng cạn
  • 08/2021/NĐ-CP (28/01/2021)
    QUY ĐỊNH VỀ QUẢN LÝ HOẠT ĐỘNG ĐƯỜNG THỦY NỘI ĐỊA

Thống Kê Truy Cập Thống Kê Truy Cập

Đang truy cập: 8
Tất cả: 15288540

Dịch vụ công trực tuyến Sở GTVT

 

Thủ tục hành chính 

Đường sắt Việt Nam

 

Tổng cục đường bộ VN DVC Đổi GPLX

TT Đăng kiểm phương tiện GTVT BRVT

 

Trường Trung cấp nghề GTVT tỉnh BRVT

Ủy ban ATGT Quốc gia

 

Cục hàng hải Việt Nam

Cục đường thủy nội địa Việt Nam

 

Tổng cục đường bộ

Việt Nam

Hỏi đáp